![“ก้อง” เล่น “ปะฉะดะ” สนุก ฉีกคาแร็คเตอร์ไม่ซ้ำใคร-บู๊มันส์ถูกใจ 1 โปสเตอร์ก้อง](https://media.newsplus.co.th/2024/04/โปสเตอร์ก้อง.png)
ร่วมงานกับผู้กำกับรุ่นพี่สุดซี้ อรุณ–ธีรเดช สพันอยู่ มาหลายเรื่องแต่ละเรื่องจะโดนจับแต่งตัวโอเว่อร์ ใช้เวลาในการแต่งองค์ทรงเครื่องหลายชั่วโมง ล่าสุดพอซุป’ตาร์ลูกทุ่ง ก้อง ห้วยไร่ ตกปากรับคำเล่นภาพยนตร์แอ็คชั่น มันส์เขี้ยว “ปะฉะดะ” ของบริษัท แบล็ค ดรากอน เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด ร่วมกับ บริษัท แลนด์ ออฟ สไมล์ ฟิล์ม จำกัด และ บริษัท ไผ่ร้อยกอโปรดักชั่น จำกัด หนุ่มก้องก็ออกตัวกับผู้กำกับทันทีว่าขอแต่งตัวเบา ๆ งานนี้จะได้ตามคำขอหรือไม่ก็ต้องไปฟังคำตอบจากหนุ่มก้องกัน
![“ก้อง” เล่น “ปะฉะดะ” สนุก ฉีกคาแร็คเตอร์ไม่ซ้ำใคร-บู๊มันส์ถูกใจ 2 ก้อง4](https://media.newsplus.co.th/2024/04/ก้อง4-683x1024.jpg)
ก้อง ห้วยไร่ เผยว่า “ในเรื่องนี้ผมรับบทเป็นผู้กองทับทิมทวยครับ เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ บุคลิกดุดัน ไม่เกรงกลัวใคร ปลอมตัวเข้าไปแทรกซึมในแก๊งมาเฟีย เพื่อมาจัดการเรื่องที่เก็บค่าคุ้มครอง เรื่องนี้สนุกดีครับ ได้เล่นบทบู๊แอ็คชั่น เพราะที่ผ่านมาผมไม่ค่อยได้เล่นบู๊เท่าไหร่ จำได้ว่ามีอยู่ครั้งหนึ่งไปเล่นหนังที่มีบทบู๊ด้วย แล้ว พี่จา-พนม ยีรัมย์ เห็นแล้วขวางหูขวางตา เขาบอกว่าจะเทรนคิวบู๊ให้ แต่ก็ยังไม่มีโอกาสสักที พอมาเล่น “ปะฉะดะ” ได้เล่นบู๊อีกครั้ง ก็ไม่รู้จะออกมาเป็นอย่างไร อาจจะเก้งก้างเหมือนเดิมก็ได้ แต่ผมก็ชอบครับ สนุกดีครับ”
![“ก้อง” เล่น “ปะฉะดะ” สนุก ฉีกคาแร็คเตอร์ไม่ซ้ำใคร-บู๊มันส์ถูกใจ 3 ก้อง3](https://media.newsplus.co.th/2024/04/ก้อง3-1024x683.jpg)
![“ก้อง” เล่น “ปะฉะดะ” สนุก ฉีกคาแร็คเตอร์ไม่ซ้ำใคร-บู๊มันส์ถูกใจ 4 ก้อง2](https://media.newsplus.co.th/2024/04/ก้อง2-300x200.jpg)
![“ก้อง” เล่น “ปะฉะดะ” สนุก ฉีกคาแร็คเตอร์ไม่ซ้ำใคร-บู๊มันส์ถูกใจ 5 ก้อง1](https://media.newsplus.co.th/2024/04/ก้อง1-1024x683.jpg)
“สำหรับการทำงานเรื่องนี้ ถามว่ามีอะไรยากไหม ไม่มีเลยครับ เพราะบทผู้กองทับทิมทวย ที่ผมได้รับค่อนข้างใกล้ตัวผม ก็ไม่มีอะไรหนักใจ จะก็มีแค่เรื่องใส่วิกผมหัวล้าน ที่ต้องใช้เวลานาน คือก่อนหน้านี้ผมเคยบอกพี่อรุณว่า ผมเล่นคอนเสิร์ตแทบทุกวัน นอนน้อย อย่าให้ผมเล่นบทที่ต้องใช้เวลาแต่งตัวเยอะนะ เพราะเรื่องที่ผ่านมาผมจะแต่งตัวเยอะตลอด ซึ่งพอมาในเรื่องนี้ เสื้อผ้าใส่ไม่กี่นาทีก็เสร็จครับ แต่ทรงผมเนี่ยนานหลายชั่วโมง เพราะในเรื่องผมต้องเล่นเป็นคนหัวล้าน แล้วก็แสบหัวด้วย แต่ก็ทนได้ครับ สนุกตรงที่ได้เปลี่ยนรูปลักษณ์ภายนอกและคาแร็คเตอร์ตัวเองไปเลยครับ แค่ส่องกระจกเห็นผมตัวเองก็ฮาแล้ว ก็อยากให้แฟน ๆ มาชมเรื่องนี้กันนะครับ ได้เล่นกับน้องนุ๊ก-ธนดล, น้องเบิ้ล ปทุมราชและได้มีโอกาสร่วมงานกับ พี่เต๋า-สมชาย เป็นอะไรที่สนุกมาก เจอกันที่โรงภาพยนตร์ 25 เมษายนนี้ครับ” ก้อง กล่าว